Nâng nền nhà có cần xin giấy phép?

Sở Xây dựng TP.HCM vừa kiến nghị Bộ Xây dựng xem lại quy định thỏa thuận, xác nhận của các chủ nhà kế cận khi xây dựng nhà ở, công trình vì như vậy sẽ gây khó khăn, mất thời gian cho chủ đầu tư và làm phát sinh thêm thủ tục.

Theo Sở Xây dựng TP, việc xác nhận của các chủ nhà kế cận chỉ cần thiết khi công trình có ảnh hưởng trực tiếp đến quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp của các chủ nhà kế cận.

Sở Xây dựng TP cũng kiến nghị miễn giấy phép đối với một số trường hợp xây dựng không ảnh hưởng đến kết cấu và an toàn của công trình như nâng nền nhà, nâng gác, nâng mái để chống ngập; gia cố, cải tạo chống nghiêng, lún, nứt; công trình phục vụ việc trồng trọt, chăn nuôi trên đất nông nghiệp của các hộ dân làm dạng bán kiên cố… nhằm tạo thuận lợi cho người dân.

Sở Xây dựng TP kiến nghị miễn giấy phép đối với một số trường hợp xây dựng không ảnh hưởng đến kết cấu và an toàn của công trình

Sở Xây dựng TP kiến nghị miễn giấy phép đối với một số trường hợp xây dựng không ảnh hưởng đến kết cấu và an toàn của công trình

Ngoài ra sở cũng kiến nghị người dân được thay đổi bố cục nội thất bên trong căn nhà như phòng, cửa, cầu thang, vị trí ô thông tầng, tầng lửng…mà không cần phải xin điều chỉnh giấy phép xây dựng.

Nhà cấp 4 muốn nâng nền nhà, nâng mái, thay tôn thì không phải xin phép xây dựng theo Điểm G Điều 4 Quyết định 68/2010/QĐ-UBND ngày 14-9-2010 của UBND thành phố. Trước khi khởi công, chủ đầu tư thực hiện đăng ký việc sửa chữa, cải tạo công trình (theo mẫu số 4 của phụ lục 2 ban hành kèm theo quyết định này) tại UBND phường -xã, thị trấn nơi toa lạc công trình để được kiểm tra, theo dõi thi công.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *